ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อหาขวดนมปท้ายาตรกี่ออนซ์ปกติ กี่ขวดถึงจะเพียงพอ”  (อ่าน 5 ครั้ง)

pramotepra222

• Hero Member
จะจับจ่ายขวดนมสัดส่วนกี่ออนซ์เป็นประโยชน์ กี่ขวดถึงจักครั้น”

วันนี้มาริว่ากันด้วยเครื่องใช้เด็กอ่อน หรือไม่ก็เด็กทารก ที่เกี่ยวกับเรื่องปากท้องก่อนนะคะ นั่นก็คือ  ขวดนมค่ะ เนื่อติดขัด้วยเด็กทารกก็กินขนาดนั้นนมอย่างเดียว มาตุรงค์ควรจะจัดตั้งแผนฉับพลัน้ดำเนินงานนว่าจะให้นมแม่ หรือนมผง แค่นั้นเราเสนอแนะพร้อมกับเอาใจช่วยนมแม่อย่างเดียวค่ะ (ต้องตั้งปณิธานทันที้เนรมิต นว่าจะให้นมแม่) เหมาะเข้าประจำที่แผนกะทันหัน้ว่าจะให้นมแม่กี่เดือน จะให้จากลัทธิเต๋ากี่เดือน มาตุเรศทำงานประจำรึเปล่า ลาคข้ามกี่จันทรา มีคนดูแลเด็กน้องมั้ยหรือให้น้องอยู่เนอสเซอรี่ ข่าวจำพวกนี้จะเป็นเหตุให้เราพอจะกำหนดได้ว่าจะซื้อหาขวดนม กี่ขวด ซื้อแบบไร

ออกตัวไว้กระทำการนนะจ๋าว่า อันนี้เป็นความคิดด้วยกันความจัดเจนแม่ค้าล้วนๆ ขณะที่จะคิดแตกต่างกันก็ไม่ว่ากันค่ะ ที่เอามาแชร์เพราะว่ามีลูกค้าหลายคนถามกระทู้ถามซีกนี้เยอะแยะมากค่ะ โดยเฉพาะ ผละคุณแม่มือใหม่ ซึ่งเราก็เคยเป็นค่ะ ก็อาศัยหาข่าวคราวตามเน็ต แล้วก็ลองผิดลองแตะต้องมาเอง

>> ขวดนมสัดส่วน กี่ออนซ์ดี

• เพราะว่าเด็กแรกเกิดกระเพาะน้องจะยังกระชับมาก ไม่รอบรู้ทานนมต่อครั้งได้เยอะมากนัก ปกติก็ประมาณ 1.5 – 2 ออนซ์ จ้ะ จากนั้นน้องก็จะยังทานไม่น้อยเป็น กลืนช้า ต่อจากนั้นจะจ่ายกี่ออนซ์ดีล่ะ

• 2, 4, 9 ออนซ์ ? บางยี่ห้อไม่แน่อาจจะมีขวด 2 ออนซ์ส่วนตัวไม่ค่อยแนะค่ะ ด้วยเหตุว่าน้องจะทาน 1-2 ออนซ์เพียงเดือนแรก หรือไม่แน่อาจจะไม่ถึงเดือนในบางคน

• ขนาดที่เราคิดว่าเหมาสมมากควรจะสด ขวดนม ความจุ 4ออนซ์ ค่ะ ซึ่งทั่วๆไปจะพร้อมกับจุกนมเพื่อให้เด็กแรกเกิด ถ้าเป็นขวดนม AVENT ก็ สดจุกเบอร์ 1 แบบหนึ่งหยดค่ะ

• แล้วทำไมไม่ซื้อ 9 ออนซ์ เผื่อขาดไปเลย อันนี้ก็ไม่ค่อยแนะค่ะ อย่างเบื้องต้นคือ จุกนมที่มาพร้อมขวด 9 ออนซ์จะเหมาะสมสำหรับเด็กที่โตขึ้นมาหาหน่อย โดยประมาณ 1-3 เดือน หรือมากกว่านั้น ทั้งนี้ขึ้นกับเด็กเอยับยั้ง้วยค่ะ ถ้าซื้อขวด 9 ออนซ์ ไปเลย เราก็จะต้องซื้อจุกเพื่อให้เด็กแรกเกิดทวี อย่างที่สองก็คือ ข้าพเจ้าว่าขวดมันใหญ่เกินไป ถ้าน้องทานเพียง 1.5 หรือไม่สองออนซ์ นมจะอยู่แค่ก้นขวด เวลาป้อนพ่างจะตั้งขวดทั้งเป็นมุมฉากกับปากน้องเลยค่ะ ซึ่งน้องตัวเล็กมากๆๆ หน้าก็กระชับ ปากก็กะทัดรัด ขวดนมขนาดนี้คงจะจะหนักเกินไปเป็นเหตุให้เกิดรุนแรงได้ค่ะ เกิดจับขวดแย่ เหรอน้องปัด อาจจะตกสวมหน้าน้องได้ค่ะ กล่าวสรุป ขวดนม ปตอนหลังาตร 4 –5 ออนซ์ จะพอเหมาะสูงสุดค่ะ

>> จากนั้นจะซื้อหากี่ขวดถูกใจ ?

อันนี้ตอบยากค่ะ มีหลายเหตุผล แตะสังเกตว่าเราจะเลี้ยยกเลิก้วยนมแม่รึเปล่า เท่านั้นเชื่อว่าคุณแม่เกือหลักใหญุ่กคน ดำรงจะอาสูรว่านมจะพอรึเปล่า จะต้องเสตีนนมผงรึเปล่า เราก็เหมือนกับกันค่ะ เลยคิดว่า ขวดนม เพราะว่าเด็กแรกเกิดจำเป็นมาก ทดลองคิดสบายๆ ตามนี้ค่ะ

เลี้ยงดูนมแม่ ให้ตรวจดเต้าอย่างเดียว ถ้านมพอให้ลูกทานอิ่มนอนหลับ วันๆแทบไม่ต้องใช้ขวดนมเลยค่ะ อย่างเดียวต้องไม่ลืมว่า  1-2 วันเดิมเนี่ยคุณแม่ส่วนมากจะยังปทะลุทะลวงน้ำนม บาง ร.พ. ก็จะบากบั่นให้ลูกพินิจดกระตุ้นโดยไม่ให้ทานนมผงเลย เฉพาะคนเป็นแม่ บางช่วงก็สงสารลูก เราจะเครียดเปล่าๆ ก็หยวนๆให้นมผงไปบ้าง กลัวลูกร้อง ก็ผิดวิถีทางให้นมมาตุสักนิด เพียงนั้นอย่าไปซีเรียสมากค่ะ ยิ่งเครียดนมยิ่งไม่มา (เราเป็นมาแล้ว) ยังไงก็ควร มีขวดนมกะทันหัน้บ้าง อย่างน้อยก็ 2-3 ขวดค่ะ

:: ขวดนม[/url] 2 ขวดนี่ไว้ทำไรบ้าง ::

• เผื่อขาดเผื่อเหลือนมไม่มาช่วงแต่แรก
  • เผื่อคุณแม่ไม่อยู่ที่อยู่หรือติดธุระ ไป ด้วยเหตุว่าคงต้องมีบ้างที่ต้องออกจากบ้านโดยที่ทำไมได้เอาลูกไปด้วย (วันแรกที่จะออกก็คือไปทดสอบแผลเป็น ที่ รพ. เพื่อคนผ่าคตัดผ่านค่ะ นอกนั้นก็หนีลูกเดินทาง อิอิ)หรอก็ ต้องอยู่ไฟหลังคทะลุ ช่วงอยู่ไฟ คงไม่ค่อยคล่องยิ่งเด็กบางคนที่มองดเต้านานๆ เท่าเทียมลูกเรา ทัศนาดทีเป็นh.กันเลยเชียวขวดนมจะแอบมาให้นมคงไม่สะดวก
  • เผื่อเหลือทานน้ำ โดยปกติเด็กแรกเกิด ที่ทานนมแม่ไม่ต้องการให้ทานน้ำอยู่แล้วค่ะเฉพาะก็มีทันใจ้เพื่อความสุขสบายใจ (ของปู่ย่าสิ้นาย อิอิ) แล้วก็เผื่อน้องสะอึกขวดนม เพราะเด็กแรกเกิดสะอึกทุกทีมากๆ อย่างเดียวเป็นปกติ ถ้าขนิษฐสะอึก ข้าพเจ้าเอาเข้าเต้าเลย แป็ปเดียววาย

Tags : ขวดนม,ขวดนม